DIỄN ĐÀN LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH -XÃ HỘI 0243.200.3150 (HN) 0918.161.911 (TP HCM)
Diễn đàn Lao động - Thương binh - Xã hội

Thân nhân cán bộ xã có được trợ cấp tuất hằng tháng?

09/10/2018 | 10:15:10
Chồng của bà Phan Thị Xứ (Hà Tĩnh) tên là Phạm Bá Dịnh, là thương binh hạng ¾. Tháng 7/2004, ông Dịnh nghỉ hưu trước tuổi, có 20 năm 1 tháng đóng BHXH. Từ tháng 5/2006, ông được trợ cấp BHXH hằng tháng. Ông Dịnh qua đời vào tháng 12/2015.

Bà Xứ làm thủ tục hưởng trợ cấp tử tuất hằng tháng tại BHXH tỉnh nhưng được trả lời, chồng của bà thuộc đối tượng hưởng chế độ theo Nghị định 09/1998/NĐ-CP nên bà không được hưởng chế độ tử tuất hằng tháng. Bà Xứ hỏi, BHXH trả lời như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 4, Điều 5 Nghị định số 09/1998/NĐ-CP ngày 23/1/1998 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 50/CP ngày 26/7/1995 của Chính phủ về chế độ sinh hoạt phí đối với cán bộ xã, phường, thị trấn thì cán bộ xã, phường, thị trấn khi nghỉ việc được hưởng chế độ trợ cấp hàng tháng, khi chết người lo mai táng được nhận tiền mai táng (Nghị định số 09/1998/NĐ-CP không quy định thân nhân của đối tượng này được hưởng chế độ tử tuất hằng tháng).

Đối chiếu với quy định nêu trên, nếu chồng bà thuộc trường hợp được hưởng chế độ trợ cấp hằng tháng theo Nghị định số 09/19898/NĐ-CP nêu trên mà chết vào tháng 12/2015 thì thân nhân không được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng là đúng quy định.

Các tin khác

Tâm điểm thị trường địa ốc năm 2019

Tâm điểm thị trường địa ốc năm 2019

Theo nhận định của nhóm chuyên gia của Công ty Savills vừa đưa ra một về thị trường bất động sản 2019, trong đó nhìn nhận có 3 thành phố sẽ là tâm điểm của thị trường trong năm nay gồm Hà Nội, Đà Nẵng và Tp.HCM.

Sắp lên sàn, MSB báo lãi khủng

Sắp lên sàn, MSB báo lãi khủng

HOANHAP.VN - Ngân hàng TMCP Hàng Hải Việt Nam (MSB) dự kiến sẽ lên sàn vào Quý 3/2019, và mới đây MSB công bố lợi nhuận năm 2018 đạt hơn 1.087 tỷ đồng, tăng 560% so với năm trước.

Quy định 1,5m trong tuyển sinh sư phạm: Chiều cao có giới hạn năng lực, phẩm chất?

Quy định 1,5m trong tuyển sinh sư phạm: Chiều cao có giới hạn năng lực, phẩm chất?

Theo thông báo của trường đại học Sư phạm TP.Hồ Chí Minh, thí sinh xét tuyển các ngành đào tạo giáo viên phải cao từ 1,5 m trở lên. Tiêu chí xét tuyển này hiện đang gây tranh cãi gay gắt, khi nhiều ý kiến cho rằng nghiêng về hình thức, thay vì quan tâm đến năng lực,...

Thể thao   
Văn Lâm là thủ môn đắt giá nhất trong lịch sử Muangthong United

Văn Lâm là thủ môn đắt giá nhất trong lịch sử Muangthong United

Giám đốc điều hành Ronnarit Suewaja của CLB Thái Lan tin thủ môn tuyển Việt Nam sẽ gia tăng sức mạnh cho đội nhà.

CƠ QUAN NGÔN LUẬN THUỘC HIỆP HỘI DOANH NGHIỆP CỦA THƯƠNG BINH VÀ NGƯỜI KHUYẾT TẬT VIỆT NAM

Tổng biên tập: Nguyễn Ngọc Quyết

Địa chỉ: Tầng 9 Toà nhà Công nghệ cao - số 4 Vũ Thạnh, Đống Đa, Hà Nội.

Điện thoại: 024.32003150 Fax: 024.32247585

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 93/GP-BTTTT cấp ngày 6/3/2017