DIỄN ĐÀN LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH -XÃ HỘI 0243.200.3150 (HN) 0918.161.911 (TP HCM)
Diễn đàn Lao động - Thương binh - Xã hội

Có giảm tiền sử dụng đất với con của thương binh đã từ trần?

30/04/2018 | 00:38:00
Bố của ông Đỗ Văn Lưu (Đồng Nai) là thương binh loại A, hạng 4/6. Bố của ông chết năm 1997 và để lại cho ông một thửa đất nông nghiệp. Năm 2003, Nhà nước thu hồi đất và đã bồi thường cho ông một lô đất khác.
Ông Lưu hỏi, ông có được miễn, giảm tiền sử dụng đất theo chính sách ưu đãi người có công khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Theo Khoản 2, Điều 12 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất (có hiệu lực từ ngày 1/7/2014, hiện còn hiệu lực), Nhà nước giảm tiền sử dụng đất đối với đất ở trong hạn mức giao đất ở (bao gồm giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận cho người đang sử dụng đất) đối với người có công với cách mạng mà thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công.

Theo quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 2 Quyết định số 118/TTg ngày 27/2/1996 đã được sửa đổi bổ sung theo quy định tại Khoản 2, Điều 1 Quyết định 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 của Thủ tướng Chính phủ, trường hợp là thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 21% đến 40% được hỗ trợ 70% tiền sử dụng đất.

Các mức hỗ trợ cụ thể được tính trong định mức đất ở do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định và tính trên số tiền sử dụng đất mà người được hỗ trợ phải nộp.

Theo Khoản 3, Điều 2 Quyết định số 118/TTg, các mức hỗ trợ tiền sử dụng đất nêu tại Điểm c, Khoản 2, Điều 2 Quyết định này cũng được áp dụng đối với các trường hợp được hỗ trợ bằng hình thức giao đất làm nhà ở.

Khoản 7, Điều 2 Quyết định số 118/TTg quy định rõ: Những quy định trên đây áp dụng đối với những người có công với cách mạng quy định tại Điểm 1, Điều 1 của Quyết định này (trong đó có thương binh).

Trường hợp người có công với cách mạng đã chết mà thân nhân chủ yếu của họ (bố, mẹ, vợ, chồng, con, hoặc người nuôi dưỡng trực tiếp) thực sự có khó khăn về nhà ở thì địa phương xem xét hỗ trợ họ cải thiện nhà ở theo chính sách hiện hành.

Cụ thể, ông Đỗ Văn Lưu có cha là thương binh loại A hạng 4/6 cũ, chuyển xếp sang thương binh hạng IV mới (thương tật nhẹ) theo quy định tại Điểm 1 Mục II Thông tư số 32/LB ngày 27/11/1985 của Liên Bộ Y tế và Bộ Thương binh – Xã hội, nay gọi là thương binh hạng 4/4 (tỷ lệ thương tật từ 21% đến 40%). Thương binh (cha ông Lưu) đã chết từ năm 1997.

Căn cứ quy định tại Khoản 7, Điều 2 Quyết định số 118/TTg nêu trên, nếu đối tượng ưu đãi là thương binh, thì ưu đãi được áp dụng với thương binh còn sống. Trường hợp ông Lưu là con thương binh đã chết, nếu thực sự có hoàn cảnh kinh tế rất khó khăn, thì mới được xem xét ưu đãi giảm tiền sử dụng đất khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Việc giảm tiền sử dụng đất chỉ được thực hiện khi có quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về việc cho phép giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công (UBND cấp tỉnh hoặc cơ quan được ủy quyền hay phân cấp).

Căn cứ vào hồ sơ, giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng được giảm tiền sử dụng đất, cơ quan thuế xác định số tiền sử dụng đất phải nộp và số tiền sử dụng đất được giảm. Chi cục trưởng Chi cục Thuế ban hành quyết định số tiền sử dụng đất được giảm đối với hộ gia đình, cá nhân người có công.
Bạn đang đọc bài Có giảm tiền sử dụng đất với con của thương binh đã từ trần? tại chuyên mục Hoà nhập. Thông tin phản ánh liên hệ đường dây nóng 0822444479 hoặc email dientu.hoanhap@gmail.com

Các tin khác

Bình Thuận: Làm đường nhựa trên đất nông nghiệp để bán nền

Bình Thuận: Làm đường nhựa trên đất nông nghiệp để bán nền

HOANHAP.VN - Các cá nhân làm bốn con đường nhựa dài khoảng 2 km trên đất nông nghiệp gần dự án sân bay Phan Thiết nhằm phân lô bán nền.

Kiên trì kiến nghị dùng ngân sách tăng vốn cho ngân hàng

Kiên trì kiến nghị dùng ngân sách tăng vốn cho ngân hàng

Kỳ họp giữa năm của Quốc hội đã kiến nghị, nay Ngân hàng Nhà nước vẫn kiên trì nêu lại việc cho phép sử dụng ngân sách nhà nước để tăng vốn điều lệ cho các ngân hàng thương mại nhà nước.

“Hành trình SV - OK”

“Hành trình SV - OK”

HOANHAP.VN - Sáng ngày 15/10/2019, tại Trường Đại học Kinh doanh và Công nghệ Hà Nội (Cơ sở Vĩnh Tuy, Hai Bà Trưng, Hà Nội), Tạp chí Thanh niên phối hợp Tổ chức DKT tại Việt Nam, Trường Đại học Kinh doanh và Công nghệ Hà Nội tổ chức Chương trình truyền thông sức khỏe sinh sản...

Hơn 1.800 nghề, công việc liên quan tới quy định nghỉ hưu sớm

Hơn 1.800 nghề, công việc liên quan tới quy định nghỉ hưu sớm

Sau rà soát, Bộ LĐ-TB&XH ước tính có khoảng 1.810 nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm. Đây là một trong những căn cứ áp dụng cho người lao động khi nghỉ hưu trước tuổi quy định. Nội dung trên đang được quy định tại Dự thảo Luật...

Thanh Hóa: Con trai cô “E Ke” là con của cán bộ Huyện Lang Chánh?

Thanh Hóa: Con trai cô “E Ke” là con của cán bộ Huyện Lang Chánh?

HOANHAP.VN - Câu chuyện về cô gái câm, thường gọi là E Ke tại xã Giao Thiện sinh con là có thật. Còn lời đồn thổi, đây là con của ông Hà Văn Việt cán bộ Huyện Lang Chánh thực hư thế nào thì chỉ những người trong cuộc mới biết. Nhưng lương tâm của người đã cùng cô E ke sinh con...

CƠ QUAN NGÔN LUẬN THUỘC HIỆP HỘI DOANH NGHIỆP CỦA THƯƠNG BINH VÀ NGƯỜI KHUYẾT TẬT VIỆT NAM

Tổng biên tập: Nguyễn Ngọc Quyết

Địa chỉ: Tầng 9 Toà nhà Công nghệ cao - số 4 Vũ Thạnh, Đống Đa, Hà Nội.

Điện thoại: 024.32003150 Fax: 024.32247585

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 93/GP-BTTTT cấp ngày 6/3/2017