DIỄN ĐÀN LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH -XÃ HỘI 0243.200.3150 (HN) 0918.161.911 (TP HCM)
Diễn đàn Lao động - Thương binh - Xã hội

Có thể đi khám bệnh BHYT ngoài giờ hành chính?

11/06/2019 | 10:10:41
Theo phản ánh của Công ty TNHH Onsemy Việt Nam, hiện nay, các cơ sở khám chữa bệnh (KCB) hoạt động đến 7h - 8h tối nhưng không nhận khám BHYT. Điều này gây khó khăn cho công nhân làm việc theo dây chuyền trong các khu công nghiệp,vì không thể KCB vào giờ hành chính, đặc biệt với lao động nữ.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty TNHH Onsemy Việt Nam kiến nghị BHYT Đồng Nai mở thêm khám ngoài giờ để người lao động được thuận lợi hơn như đang thực hiện ở tỉnh Bình Dương và Thành phố Hồ Chí Minh.

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế, nội dung hợp đồng KCB BHYT giữa cơ sở KCB và cơ quan BHXH được lập theo Mẫu số 7 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này. Tùy theo điều kiện của cơ sở KCB mà cơ quan BHXH và cơ sở KCB thống nhất bổ sung nội dung trong hợp đồng, trong đó có cả thống nhất việc triển KCB BHYT vào ngày nghỉ, ngày lễ, nhưng không trái quy địn của pháp luật về BHYT, về lao động, về KCB.

Khoản 10 Điều 27 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP đã quy định thanh toán chi phí KCB đối với cơ sở KCB có tổ chức KCB BHYT vào ngày nghỉ, ngày lễ, theo đó người có thẻ BHYT đến KCB được quỹ BHYT thanh toán trong phạm vi được hưởng và mức hưởng BHYT.

Như vậy quy định việc triển khai KCB BHYT vào ngày nghỉ, ngày lễ, ngoài giờ hành chính của các cơ sở KCB hiện nay đã được ban hành đầy đủ. Tuy nhiên, việc có hay không tổ chức KCB BHYT vào ngày nghỉ, ngày lễ, ngoài giờ hành chính lại phụ thuộc vào cơ sở KCB dựa trên điều kiện về nhân lực, cơ sở vật chất của các cơ sở KCB này hoặc phụ thuộc vào cơ quan BHXH, nhất là trong việc thống nhất thanh toán thời gian làm việc thêm giờ quá thời gian quy định của pháp luật về lao động mang tính đặc thù của ngành y tế.

Để bảo đảm quyền lợi cho người tham gia BHYT, đặc biệt là đối tượng công nhân phải đi làm vào giờ hành chính, Bộ Y tế đề nghị Sở Y tế tỉnh Đồng Nai xem xét, chỉ đạo các cơ sở KCB thuộc phạm vi quản lý của Sở Y tế căn cứ vào điều kiện về hiện có nhân lực, cơ sở vật chất để phối hợp với BHXH tỉnh Đồng Nai thực hiện triển khai KCB vào ngày lễ, ngày nghỉ, ngoài giờ hành chính cho người bệnh có thẻ BHYT theo đề nghị của Công ty TNHH Onsemy Việt Nam.

Trong quá trình chỉ đạo triển khai KCH BHYT vào ngày nghỉ, ngày lễ, ngoài giờ hành chính của các cơ sở KCB tại địa phương, nếu có khó khăn, vướng mắc thì đề nghị Sở Y tế tỉnh Đồng Nai chủ trì, phối hợp với BHXH tỉnh Đồng Nai để thống nhất giải quyết. Trường hợp vượt quá thẩm quyền thì báo cáo UBND tỉnh Đồng Nai và Bộ Y tế để xem xét, giải quyết.

Bạn đang đọc bài Có thể đi khám bệnh BHYT ngoài giờ hành chính? tại chuyên mục Xã hội. Thông tin phản ánh liên hệ đường dây nóng 0822444479 hoặc email dientu.hoanhap@gmail.com

Các tin khác

Không có dự án Condotel mới nào tại Khánh Hòa

Không có dự án Condotel mới nào tại Khánh Hòa

HOANHAP.VN - Theo báo cáo của Savills cho biết, chỉ gần 200 căn hộ condotel tại Khánh Hoà được giao dịch trong nửa đầu năm nay, và không có thêm dự án mới nào chào bán. Sáu tháng đầu năm chỉ có một dự án hiện hữu mở bán thêm 140 căn.

Vì sao lại siết cầm cố sổ tiết kiệm?

Vì sao lại siết cầm cố sổ tiết kiệm?

Việc kiểm soát mục đích sử dụng vốn vay cầm cố sổ tiết kiệm có thể ảnh hưởng đến huy động vốn trung - dài hạn của các ngân hàng.

Nam sinh Nghệ An dũng cảm cứu 2 người giữa dòng nước lũ: Bộ GD&ĐT tặng Bằng khen

Nam sinh Nghệ An dũng cảm cứu 2 người giữa dòng nước lũ: Bộ GD&ĐT tặng Bằng khen

Dũng cảm lao ra dòng nước lũ để cứu 2 người vào bờ an toàn, em Lương Thế Mạnh (học sinh lớp 12C1, Trường THPT Kỳ Sơn, Nghệ An) đã được Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo (GD&ĐT) tặng Bằng khen.

Từ 1/10/2019, Hà Nội chi trả toàn bộ trợ cấp BHXH, trợ cấp thất nghiệp qua tài khoản

Từ 1/10/2019, Hà Nội chi trả toàn bộ trợ cấp BHXH, trợ cấp thất nghiệp qua tài khoản

UBND TP Hà Nội yêu cầu, từ ngày 1/10 tới đây, các sở, ban, ngành, UBND các quận, huyện, thị xã của thành phố phải chỉ đạo thực hiện thanh toán các chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH) của công chức, viên chức, người lao động 100% qua tài khoản cá nhân.

Thương hiệu làm đẹp nổi tiếng Châu Á Thái Bình Dương - Tôn vinh những doanh nghiệp làm đẹp uy tín , chất lượng

Thương hiệu làm đẹp nổi tiếng Châu Á Thái Bình Dương - Tôn vinh những doanh nghiệp làm đẹp uy tín , chất lượng

HOANHAP.VN - Chương trình truyền thông giao lưu “ Thương hiệu làm đẹp nổi tiếng Châu Á - Thái Bình Dương" được tổ chức nhằm thúc đẩy công tác xây dựng và bảo vệ thương hiệu, đồng thời tôn vinh những doanh nghiệp làm đẹp uy tín, chất lượng.

CƠ QUAN NGÔN LUẬN THUỘC HIỆP HỘI DOANH NGHIỆP CỦA THƯƠNG BINH VÀ NGƯỜI KHUYẾT TẬT VIỆT NAM

Tổng biên tập: Nguyễn Ngọc Quyết

Địa chỉ: Tầng 9 Toà nhà Công nghệ cao - số 4 Vũ Thạnh, Đống Đa, Hà Nội.

Điện thoại: 024.32003150 Fax: 024.32247585

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 93/GP-BTTTT cấp ngày 6/3/2017