DIỄN ĐÀN LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH -XÃ HỘI 0243.200.3150 (HN) 0918.161.911 (TP HCM)
Diễn đàn Lao động - Thương binh - Xã hội

Hy sinh do thực hiện nhiệm vụ, được xác nhận là liệt sĩ

29/08/2017 | 09:47:49
Tháng 6/1978, bố đẻ ông Nguyễn Hữu Bơm (tỉnh Bình Thuận) được Nhà nước điều động thi công đập thủy lợi Phú Ninh, Quảng Nam. Bố ông đã bị đất vùi chết khi tham gia công trình nhưng đến nay chưa được hưởng chính sách gì.

Hồ Phú Ninh (Quảng Nam)


Ông Bơm hỏi, trường hợp bố của ông có được công nhận là liệt sĩ không? Bố ông có được hưởng chế độ gì không? Thủ tục làm như thế nào? Căn cứ văn bản nào?

Về vấn đề này, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Điều kiện, tiêu chuẩn để xác nhận liệt sĩ hiện nay thực hiện theo quy định Điều 11 Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng, Điều 17 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ. Trong đó, những trường hợp hy sinh do dũng cảm thực hiện công việc cấp bách, nguy hiểm phục vụ quốc phòng và an ninh; do dũng cảm cứu người, cứu tài sản của Nhà nước và nhân dân; do ốm đau, tai nạn khi đang làm nhiệm vụ quốc phòng an ninh ở địa bàn có điều kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật thuộc diện xem xét xác nhận là liệt sĩ.

Trường hợp bố của ông Bơm nếu hy sinh do thực hiện nhiệm vụ, công việc như đã nêu trên thì thuộc diện xác nhận liệt sĩ.

Chế độ đối với thân nhân liệt sĩ (bao gồm: Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con, người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ) quy định tại Điều 14 của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng. Theo đó, đại diện thân nhân liệt sĩ được hưởng trợ cấp một lần khi báo tử, tùy từng trường hợp được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng. Thân nhân liệt sĩ còn được hưởng các chế độ ưu đãi khác như được Nhà nước mua bảo hiểm y tế; được ưu tiên giao hoặc thuê đất, mặt nước, mặt nước biển; vay vốn ưu đãi để sản xuất; miễn hoặc giảm thuế; hỗ trợ về nhà ở; được điều dưỡng phục hồi sức khỏe; được ưu tiên trong tuyển sinh; tạo việc làm; được hỗ trợ để theo học tại cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân đến trình độ đại học…

Căn cứ Điều 18 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định cơ quan, đơn vị, tổ chức, chính quyền có người hy sinh có trách nhiệm lập hồ sơ đề nghị xác nhận liệt sĩ.

Đề nghị ông đối chiếu quy định đã nêu, liên hệ cơ quan quản lý khi bố của ông chết được trả lời theo thẩm quyền.

Các tin khác

Khu nhà ở DABACO Lạc Vệ, Bắc Ninh: Cần hoàn thiện nhiều thủ tục trước khi chuyển nhượng

Khu nhà ở DABACO Lạc Vệ, Bắc Ninh: Cần hoàn thiện nhiều thủ tục trước khi chuyển nhượng

HOANHAP.VN - Sau khi Bộ Xây dựng nhận được Công văn số 488/UBND-TNMT ngày 21/12/2018 của UBND tỉnh Bắc Ninh đề nghị cho ý kiến về chủ trương chuyển nhượng quyền sử dụng đất sau khi hoàn thành xây dựng hạ tầng kỹ thuật tại dự án khu nhà ở DABACO Lạc Vệ, huyện Tiên Du (Dự án) và...

Trường học bị mất trộm gần 200 bằng tốt nghiệp THPT

Trường học bị mất trộm gần 200 bằng tốt nghiệp THPT

Ông Mai Văn Trinh, Cục trưởng, Cục Quản lý chất lượng, cho hay sẽ chỉ đạo Sở GD-ĐT TP.HCM xử lý vụ việc gần 200 bằng tốt nghiệp THPT bị trộm theo đúng quy định hiện hành, đảm bảo quyền lợi hợp pháp của học sinh.

Chính thức Công bố quy chế tuyển sinh 2019

Chính thức Công bố quy chế tuyển sinh 2019

Năm 2019, Bộ Giáo dục và Đào tạo sẽ áp dụng điểm sàn với khối ngành sức khỏe, đó là nội dung quan trọng của thông tư sửa đổi một số điều quy chế tuyển sinh ĐH và nhóm ngành giáo viên

Video   
Ai bảo kê xe biển Lào ngang nhiên đón khách theo tuyến Hà Nội - Lào Cai?

Ai bảo kê xe biển Lào ngang nhiên đón khách theo tuyến Hà Nội - Lào Cai?

HOANHAP.VN - Trong một thời gian dài trên phố Trần Nhật Duật, Hoàn Kiếm có nhiều xe du lịch 45 chỗ biển kiểm soát Lào ngang nhiên đón khách chạy theo tuyến Hà Nội - Sa Pa, nhưng cơ quan chức năng không xử lý. Vậy ai chống lưng cho những chiếc xe biển kiểm soát Lào này ngang...

CƠ QUAN NGÔN LUẬN THUỘC HIỆP HỘI DOANH NGHIỆP CỦA THƯƠNG BINH VÀ NGƯỜI KHUYẾT TẬT VIỆT NAM

Tổng biên tập: Nguyễn Ngọc Quyết

Địa chỉ: Tầng 9 Toà nhà Công nghệ cao - số 4 Vũ Thạnh, Đống Đa, Hà Nội.

Điện thoại: 024.32003150 Fax: 024.32247585

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 93/GP-BTTTT cấp ngày 6/3/2017