DIỄN ĐÀN LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH -XÃ HỘI 0243.200.3150 (HN) 0918.161.911 (TP HCM)
Diễn đàn Lao động - Thương binh - Xã hội

Không thực hiện 2 lần liên tiếp nâng lương trước thời hạn

16/09/2018 | 09:18:59
Bà Mai Phương (Thanh Hóa) sinh tháng 9/1963, tháng 10/2018 bà sẽ nghỉ hưu. Trong quá trình làm việc từ năm 2011 đến năm 2017 bà liên tục được tặng bằng khen, chiến sỹ thi đua cấp cơ sở.

Bà Phương đã được nâng lương trước thời hạn 3 lần liên tiếp, như sau:

- Tháng 3/2011 - 5/2013, hưởng lương bậc 3/9 hệ số 3.00, ngạch chuyên viên. Thời gian giữ bậc là 2 năm 3 tháng;

- Tháng 6/2013 - 11/2015, hưởng lương bậc 4/9, hệ số 3,33, ngạch chuyên viên. Thời gian giữ bậc là 2 năm 6 tháng;

- Tháng 12/2015 - 11/2017, hưởng lương bậc 5/9 hệ số 3,66, ngạch chuyên viên. Thời gian giữ bậc là 2 năm.

- Tháng 12/2017 - 9/2018, hưởng lương bậc 6/9 hệ số 3,99, ngạch chuyên viên.

- Tháng 10/2018, nghỉ hưu.

Bà Phương hỏi, quá trình nâng lương của bà có đúng quy định không? Tại sao Sở Nội vụ lại cho rằng việc bà được nâng lương là sai quy định?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV ngày 31/7/2013 của Bộ Nội vụ hướng dẫn chế độ nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ, như sau:

Cán bộ, công chức, viên chức, người lao động trong cơ quan Nhà nước, đơn vị sự nghiệp nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và tính đến ngày 31/12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa là 12 tháng so với thời gian quy định nâng bậc lương thường xuyên, nếu có đủ các điều kiện sau:

- Phải đạt đủ 2 tiêu chuẩn xét nâng bậc lương thường xuyên: Đối với cán bộ, công chức phải được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về năng lực trở lên; Không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, giáng chức, cách chức; Đối với viên chức và người lao động phải được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên; không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức.

- Đã lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ, được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận bằng văn bản.

Quy định về số lần được nâng lương trước hạn

Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV hướng dẫn số lần được nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ, như sau: Không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch hoặc cùng chức danh.

Cụ thể trường hợp bà Phương, trong quá trình làm việc từ năm 2011 đến năm 2017 bà liên tục được tặng bằng khen, chiến sỹ thi đua cấp cơ sở... nên đã được nâng lương trước thời hạn 3 lần liên tiếp, như sau:

Từ tháng 3/2011 đến tháng 5/2013, bà Phương hưởng lương bậc 3/9 hệ số 3,00, ngạch chuyên viên. Thời gian giữ bậc 3/9 là 2 năm 3 tháng; Tháng 6/2013, bà Phương được nâng lương lên bậc 4/9 hệ số 3,33, ngạch chuyên viên, trước thời hạn 9 tháng so với thời gian quy định nâng bậc lương thường xuyên.

Từ tháng 6/2013 đến tháng 11/2015, bà Phương hưởng lương bậc 4/9, hệ số 3,33, ngạch chuyên viên. Thời gian giữ bậc 4/9 là 2 năm 6 tháng; Tháng 12/2015, bà Phương được nâng lương lên bậc 5/9 hệ số 3,66, ngạch chuyên viên, trước thời hạn 6 tháng so với thời gian quy định nâng bậc lương thường xuyên.

Từ tháng 12/2015 đến tháng 11/2017, bà Phương hưởng lương bậc 5/9 hệ số 3,66, ngạch chuyên viên. Thời gian giữ bậc 5/9 là 2 năm. Tháng 12/2017, bà Phương được nâng lương lên bậc 6/9 hệ số 3,99, ngạch chuyên viên, trước thời hạn 12 tháng so với thời gian quy định nâng bậc lương thường xuyên.

Từ tháng 12/2017 cho đến tháng 9/2018 bà Phương hưởng lương bậc 6/9 hệ số 3,99, ngạch chuyên viên. Đến tháng 10/2018 sẽ nghỉ hưu.

Căn cứ Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV, không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch hoặc cùng chức danh.

Trường hợp bà Phương có 3 lần liên tiếp được nâng lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch, là trái quy định nêu tại Điểm d, Khoản 1 Điều 3 Thông tư số 08/2013/TT-BNV.

Các tin khác

Five Star West Lake và quan niệm về sự sang trọng đích thực

Five Star West Lake và quan niệm về sự sang trọng đích thực

HOANHAP.VN - Không cầu kỳ và phô trương, căn hộ Five Star West Lake ẩn giấu sự sang trọng tinh tế và giá trị riêng biệt của chủ nhân.

Hoa Kỳ khởi động dự án giúp Việt Nam cải thiện thủ tục hải quan

Hoa Kỳ khởi động dự án giúp Việt Nam cải thiện thủ tục hải quan

Vừa qua, tại Hà Nội, Cơ quan Phát triển Quốc tế Hoa Kỳ (USAID) và Bộ Tài chính Việt Nam tổ chức hội nghị khởi động dự án Tạo thuận lợi Thương mại do USAID tài trợ với ngân sách 21,7 triệu USD

Nữ sinh Phú Thọ là thủ khoa có điểm xét tuyển đại học cao nhất cả nước

Nữ sinh Phú Thọ là thủ khoa có điểm xét tuyển đại học cao nhất cả nước

Ngô Thu Hà ở Phú Thọ là thí sinh có điểm thi 3 môn xét tuyển ĐH cao nhất cả nước trong kỳ thi THPT quốc gia năm 2019 với tổ hợp ba môn toán - hóa - sinh đạt 29,8 điểm

Nữ sinh Phú Thọ là thủ khoa có điểm xét tuyển đại học cao nhất cả nước

Nữ sinh Phú Thọ là thủ khoa có điểm xét tuyển đại học cao nhất cả nước

Ngô Thu Hà ở Phú Thọ là thí sinh có điểm thi 3 môn xét tuyển ĐH cao nhất cả nước trong kỳ thi THPT quốc gia năm 2019 với tổ hợp ba môn toán - hóa - sinh đạt 29,8 điểm

Những phút tưởng nhớ về những người lính Điện Biên Phủ năm xưa

Những phút tưởng nhớ về những người lính Điện Biên Phủ năm xưa

HOANHAP.VN - Những chiến sĩ ngày ấy ra đi và từ đó không trở về, họ nằm đó trong tiếng ru của quê hương và nỗi day dứt của những người con đi tìm cha trên đồi A1...cứ vương vấn khắc khoải trong trái tim của những người về thăm chiến trường Điện Biên Phủ năm xưa.

CƠ QUAN NGÔN LUẬN THUỘC HIỆP HỘI DOANH NGHIỆP CỦA THƯƠNG BINH VÀ NGƯỜI KHUYẾT TẬT VIỆT NAM

Tổng biên tập: Nguyễn Ngọc Quyết

Địa chỉ: Tầng 9 Toà nhà Công nghệ cao - số 4 Vũ Thạnh, Đống Đa, Hà Nội.

Điện thoại: 024.32003150 Fax: 024.32247585

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 93/GP-BTTTT cấp ngày 6/3/2017